1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Learn More.
  2. Vui lòng đăng nhập để sử dụng Chat Box và nhiều tính năng hơn nữa
    Dismiss Notice

[Review] Cho ae nào có ý định theo học FPT POLYTECHNIC (kỳ đầu)

Discussion in 'Tâm sự - Bày tỏ' started by Dicky Tran, Sep 30, 2016.

1. Dicky Tran

Dicky Tran New Member

Chào ae hôm nay mình sẽ review cho ae về cao đẳng thực hành FPT POLYTECHNIC cơ sở Hà Nội - Ngôi trường mình đang theo học. Mình sẽ chỉ nói về kỳ đầu vì mình đang học. Có thể tương lai sẽ có 1 bài viết khác review cả quá trình nếu mình còn trụ lại ở trường này lâu.
    ƯU ĐIỂM:
    - Có cơ sở vật chất cũng được, có điều hòa, quạt.
    - Có các bộ môn như kỹ năng thuyết trình, kỹ năng làm việc giúp ích cho ae khi đi xin việc (làm CV, phỏng vấn xin việc...), nâng cao khả năng thuyết trình mà các trường đại học, cao đẳng không có. Học cũng vui vẻ thoải mái.
    - Tiếng Anh có đào tạo kỹ năng nghe, nói, đọc, viết mà nhiều trường không có. Học cũng bình thường và thoải mái.
    - Các môn như tin học cơ sở, văn phòng đào tạo cho ae những cái cơ bản từ xóa, sửa file, vào mạng, lướt google, word, powerpoint... Học cũng dễ và thoải mái.
    - Giờ có thêm mấy chuyên ngành kinh tế nên cũng có lắm gái (ghi cho có thôi chứ trường nào mà chả có gái =D)
    NHƯỢC ĐIỂM:
    - Mang tiếng trường FPT (nhà cung cấp WIFI) nhưng trong trường không có WIFI tự do cho sinh viên sài. (Thua cả nhiều trường CĐ ở tỉnh lẻ)
    - Bằng trường là bằng cao đẳng nghề (Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội cấp) không phải bằng cao đẳng chính quy (bộ GDĐT cấp)
    - Bài tập cực nhiều cho ae về nhà và bắt buộc phải có máy tính để làm bài online (ra net làm cũng đc :p). Bỏ bài nào là bị thiếu điểm bài đó ảnh hưởng nặng đến điểm TB môn.
    - Tiếng Anh là Top Notch (không biết là chứng chỉ gì luôn chắc chỉ có mấy cty do trường giới thiệu biết).
    - Dạy thì ít nhưng bắt sinh viên phải biết nhiều. Đa số là tự tìm hiểu chứ ở trường trả học được bao nhiêu. Như môn Tin học cơ sở mới học được vài buổi nhưng kiểm tra liên tục (mặc dù không khó) và buổi thực hành nào cũng không được nghỉ (bởi nghỉ là mất 2 bài kiểm tra)
    - Môn thảm họa: Giáo Dục Thể Chất - VOVINAM
    + Lúc đầu mình không để ý có môn này. Là môn GDTC không được miễn vì bất kỳ lý do gì dù học GDTC ở trường khác rồi trừ có giấy khám sức khỏe do bệnh viện cấp chứng minh không thể theo học (như cụt chân, tay).
    + Vào học rồi mình nghĩ học cho khỏe thôi, vài động tác cơ bản như tập thể dục vậy. Ai ngờ mỗi lần tới giờ học môn này như cực hình vậy. Về nhà đau chân, đau dạ dày cả tuần vì vừa ăn sáng vào đã phải phải nhảy, tập động tác mạnh liên tục.
    + 18 năm đi học (tính từ mẫu giáo) chưa có bộ môn nào mà trong lúc học mình vắt kiệt sức, thở không ra hơi. Giảng viên dạy thì cực kỳ nghiêm khắc, hung dữ không có 1 chút thiện cảm nào (Móng tay không được để dù 1 ngón dài dù chỉ 0,5 cm). Giờ học cực kỳ căng thẳng. Hơn gấp 100 lần cả môn Giáo Dục Quốc Phòng (trường cũ mình học).
    + Không hiểu đây là trường học hay lò võ vậy. Mà lò võ cũng không áp lực như vậy. Vừa học vài ba buổi đã phải nhớ trên 50 động tác. Và buổi trước học, buổi sau cách có 1 ngày (từ thứ ba đến thứ năm) hẹn phải nhớ hết. Chưa rõ ai không thuộc bị xử lý ra sao vì mai mình lên thớt ;))
    + Mình đến đây để học lập trình chứ không phải để học đánh nhau mà đào tạo như lò võ vậy. Cùng lắm là cả khóa học nhớ được mấy động tác khởi động và những động tác vung tay, vung chân cơ bản trong Vovinam đã là tốt rồi đằng này còn phải đạt cấp độ oánh được, nhau hạ gục đối thủ. Nói thật nếu muốn học thì mình tìm lò võ học cho oách chứ dạy như trường này chỉ thấy mệt chứ chả học được bao nhiêu vì học cấp tốc như vậy bố thằng nào theo kịp với người bt như em.
    Nói chung ae muốn qua được môn Vovinam ở trường này thì làm được các động tác như video dưới đây:
    AE nào đang theo học rồi thì chúc may mắn qua được môn, còn ai chưa vô thì xin chúc mừng!

NamLee likes this.
  2. NamLee

NamLee Bơ Đi Mà Sống Staff Member

{brick}{brick}{brick}

3. Dicky Tran

Dicky Tran New Member

Chủ Thớt
    mình may mắn thoát đc 1 hôm dù chưa thuộc có mấy thím chịu đòn thay. éo biết mấy hôm nữa có bị dính chưởng k. học áp lực vkl. đc cái bù lại mấy môn khác ko mình bỏ mẹ nó học rồi.

4. NamLee

nghe nói hình như có chọn được các môn giáo dục thể chất khác mà nhỉ @Dicky Tran ?

5. Dicky Tran

Dicky Tran New Member

Chủ Thớt
    ai bảo b vậy? đc thì mình đã chọn rồi. lúc mới vào mình thấy lịch học có môn võ nghĩ ngay là sẽ vất vả nên gọi phòng đào tạo hỏi xem có đc miễn hoặc chuyển môn khác ko nhưng họ trả lời "dù học GDTC ở trường khác rồi cũng ko đc miễn vì đây là môn đặc thù của nhà trường". Còn muốn chuyển môn GDTC khác thì phải có giấy chứng nhận của bệnh viện là ko thể học đc (như bị khuyết tật, bệnh hiểm nghèo...) thì đc chuyển sang môn cờ vua.

NamLee likes this.
  6. NamLee

Trên facebook có bạn phản ánh đây nè, mình cũng không rõ nữa =D

Dicky Tran likes this.
  7. khue

khue New Member

bạn viết ngắn thế :)) cái vovinam mà k cắt móng tay đi bật móng tay k gõ được bàn phím đâu, hiện tại tất cả các phòng máy đều có wifi rồi nhé, muốn dùng ở chỗ khác thì xuống đăng kí nhé. mình đang kì 7 và đang vừa học vừa đi làm mà vẫn có thời gian đi chơi nè. bài tập cũng đâu có nhiều lắm đâu GDTC có được chọn nhưng k áp dụng cho CS hà nội nhé (nghe thiên hạ họ đồn thế)

8. NamLee

Chào ae hôm nay mình sẽ review cho ae về cao đẳng thực hành FPT POLYTECHNIC cơ sở Hà Nội - Ngôi trường mình đang theo học.
    {brick}{brick}{brick}

9. Dicky Tran

Dicky Tran New Member

Chủ Thớt
    mình để có 1 ngón út dài có 1cm để gãi ngứa mà cái bà Thảo (trong video đó) bà ấy cũng bắt cắt nốt nữa :'(
    chắc bạn học cơ sở trong nam nên dễ dãi hơn rồi chứ mình học sắp đc 3 tháng rồi. mà mình có nói môn nào khác vất vả ngoài vovinam này đâu. học vovinam ở cs hà nội này còn khổ hơn học quân sự nhiều nữa. nếu ko qua môn mà học lại chắc mình tống xuống kỳ 7 rồi đến kỳ 7 thì chuồn khỏi lấy bằng luôn quá. dù sao cái bằng cũng k có giá trị gì. lấy kiến thức môn chuyên ngành là chủ yếu.

10. Dicky Tran

Dicky Tran New Member

Chủ Thớt
    đó là những ai khuyết tật thì đổi sang cờ vua thôi. còn bóng đá thì khuôn viên trường bé tí làm gì có sân mà tập nhỉ? vs lại mình đã hỏi trực tiếp phòng đào tạo là ko đc miễn hoặc đổi môn khác rồi.

NamLee likes this.
  11. khue

khue New Member

yên tâm mình học cs hà nội nhé. cứ học đi sẽ được học quân sự sẽ biết khổ gấp 10 lần vovinam :)). bà ý sợ để móng tay dài sau này phải năn lê bò toài mà chẳng may bật móng là khổ bạn thôi mà chịu khó chút, còn phòng máy đột nhiên reset, màn hình xanh, treo các thứ nữa cơ, ngày trước mình học còn k có điều hòa cơ h vầy là bạn sướng quá rồi {1}

12. khue

khue New Member

cs tp hcm thôi a ngoài hn k được chọn đâu a

NamLee likes this.
  13. NamLee

vậy là bạn @Dicky Tran review đúng rồi =D

14. Dicky Tran

Dicky Tran New Member

Chủ Thớt
    rất tiếc là mình học quân sự ở học viện báo chí tuyên truyền và đc cấp chứng chỉ rồi nên k phải học nữa :). mình lăn lê suốt có sao đâu lại còn giữa mùa hè nắng vỡ mặt cơ. học quân sự chỉ tập mấy động tác mốt hai mốt, rồi tháo lắp súng, tập bắn bia nhàn vãi. còn môn vovinam của bà í bắt phải thuộc hàng trăm động tác khó (như trong video đó) không thì phạt nhảy cóc mấy chục vòng. bà ý còn bắt phải tập đúng 100%. sai hoặc thiếu chỉ 1 vài động tác thôi là bị phạt rồi. mình sợ nhớ ko hết có khi không qua môn này những môn khác có loại giỏi cũng ko lấy đc bằng trường này. mà học võ thôi mà bà ấy còn hung dữ gấp mấy lần mấy ông thầy quân sự mình học nữa. cả buổi học vovinam phải tập hầu như suốt nghỉ đc có 5-7 phút. lại rất áp lực phải canh chừng sơ suất là là bị bà ấy hành xác ngay. cơ sở vật chất có điều hòa giờ là bt thôi chứ mấy trường tỉnh đã có rồi. so sánh gì vs mấy năm trước. máy tính ở trường thì vẫn cùi như ngày nào :v

Last edited: Oct 1, 2016
  15. khue

khue New Member

học vậy k cắt móng tay mà k bật móng mới lạ. còn mọi người đều học được thì có gì mà bạn lại không học được nhỉ ?

Share This Page

Users found this page by searching for:

1. FPT polytechnic

Loading...